Mức trung bình sử dụng điện mỗi cá nhân hàng tháng?

Tôi và anh trai đi thuê trọ và mua điện sử dụng của chủ nhà trọ, có dùng công tơ để đo lượng điện năng đã sử dụng. Hàng tháng mức điện năng sử dụng của tôi là 45-50 số (chúng tôi đã ở lâu nên ước lượng được số điện sử dụng mỗi tháng). Nhưng khi thanh toán với chủ nhà thì chủ nhà nói rằng Nhà nước quy định tiêu chuẩn mỗi cá nhân dùng hết 30 số điện trong 1 tháng nên đã cho rằng chúng tôi đã gian lận và quy định chúng tôi sử dụng ít hơn tiêu chuẩn 60 số/2 người/tháng thì thu 30 số/1nguoi/1 tháng. Vậy tôi muốn hỏi rằng có phải 30 số/1 người/1 tháng là mức trung bình tiêu thụ điện của mỗi cá nhân mà Nhà nước đã phê chuẩn không? Xin cám ơn.

Lê Ngọc Lâm
lam.lengoc98@gmail.com
Nam Từ Liêm, Hà Nội
17/04/2018

Trả lời

Sau khi nhận được câu hỏi của độc giả, Ban biên tập website evn.com.vn đã liên hệ tới Trung tâm Chăm sóc khách hàng Tổng công ty Điện lực TP. Hà Nội và nhận được trả lời như sau: 

Thưa Quý khách!

Kính gửi Quý khách hàng!

Về việc này chúng tôi xin được trả lời như sau:

Ngày 29/5/2014,  Bộ Công Thương có ban hành Thông tư số 16/2014/TT-BCT quy định về thực hiện giá bán điện.

Theo mục c khoản 4 Điều 10 tại Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29 tháng 5 năm 2014 quy định như sau:

“Điều 10. Giá bán lẻ điện sinh hoạt:

4. Bên mua điện sử dụng vào mục đích sinh hoạt của người thuê nhà để ở áp dụng như sau:

….c) Trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà (bên thuê nhà không phải là một hộ gia đình):

 - Bên bán điện có trách nhiệm thông báo công khai và cấp định mức cho chủ nhà căn cứ vào sổ tạm trú hoặc chứng từ xác nhận tạm trú của cơ quan Công an quản lý địa bàn. Cứ 4 người được tính là một hộ sử dụng điện để tính số định mức áp dụng giá bán lẻ điện sinh hoạt, cụ thể: 1 người được tính là 1/4 định mức, 2 người được tính là 1/2 định mức, 3 người được tính là 3/4 định mức, 4 người được tính là 1 định mức;

- Đối với trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà đăng ký tạm trú từ 12 tháng trở lên thì chủ nhà trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện hoặc đại diện người lao động hoặc sinh viên thuê nhà ký kết hợp đồng mua bán điện (có cam kết thanh toán tiền điện của chủ nhà). Trường hợp thời hạn thuê nhà dưới 12 tháng thì chủ nhà phải trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện;

- Trường hợp người thuê nhà không ký hợp đồng trực tiếp với bên bán điện thì chủ nhà cho thuê có trách nhiệm thu tiền điện của người thuê nhà theo đúng giá bán lẻ điện trong hoá đơn tiền điện hàng tháng do đơn vị bán lẻ điện phát hành cộng thêm 10% cho tổn thất điện năng, chi phí chiếu sáng và bơm nước dùng chung;

  - Khi có thay đổi về số người thuê nhà, chủ nhà cho thuê có trách nhiệm thông báo cho bên bán điện để điều chỉnh định mức tính toán tiền điện. Bên bán điện có quyền kiểm tra, yêu cầu bên mua điện xuất trình sổ đăng ký tạm trú hàng tháng để xác định số người tính số định mức khi tính toán hóa đơn tiền điện;”……..

Trong trường hợp khách hàng kí trực tiếp hợp đồng mua bán điện với Công ty Điện lực sở tại sẽ được áp dụng biểu giá bán điện sinh hoạt cho 01 hộ sử dụng theo văn bản số 4495 /QĐ-BCT ngày 30  tháng 11 năm 2017 của Bộ Công Thương về việc quy định giá bán điện kể từ ngày 01/12/2017 như sau:

 

Giá bán lẻ điện sinh hoạt

 

Bậc 1: Cho kWh từ 0 - 50

1.549

 

Bậc 2: Cho kWh từ 51 - 100

1.600

 

Bậc 3: Cho kWh từ 101 - 200

1.858

 

Bậc 4: Cho kWh từ 201 - 300

2.340

 

Bậc 5: Cho kWh từ 301 - 400

2.615

 

Bậc 6: Cho kWh từ 401 trở lên

2.701

Kính chúc Quý khách sức khỏe!

Trân trọng cảm ơn!


  • 22/04/2018